

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI)
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSEGA



Simu: 0752-909538
Email-malilisecondary2@gamil.com
Kumb. Na. MSS/JFI/2021/___

SHULE YA SEKONDARI MALILI
S.L.P 177
MAGU
.....

JINA LA MWANAFUNZI.....
S.L.P
.....

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MALILI WILAYA YA BUSEGA MKOA WA SIMIYU MWAKA 2020.

A. UTANGULIZI

Nafurahi kukuarifu kwamba mwanao amechaguliwa kujiunga kidato cha kwanza Shule ya Sekondari Malili. Shule ya Sekondari Malili ipo umbali wa km 2 mashariki mwa stendi ya Malili. Muhula wa kwanza wa masomo ni tarehe **11.01.2021** unatakiwa kuripoti Shuleni kuanzia tarehe **11.01.2020**, unashauriwa kuripoti ndani ya siku 7 ili kuwahi mafunzo ya lugha ya kiingereza (ORIENTATION COURSE)

B. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

1. SARE ZA SHULE.

(a) WAVULANA.

- Suruali mbili (2) za rangi ya bluu bahari (Light blue) zenye mifuko mitatu, marinda mawili kila upande kwenye mifuko ya mbele. Upana wa chini ni sentimeta 14 – 18.
- Mashati mawili (2) meupe mikono mifupi na mfuko mmoja upande wa kushoto kifuani.
- Viatu vyeusi vya ngozi visiwe na visigino virefu na mapambo.
- Mkanda wa suruali mweusi wenye upana na pini ya kawaida.
- Soksi nyeupe za kawaida jozi mbili (2)
- Tai mbili (2) za rangi ya bluu bahari (Light blue)

(b) WASICHANA

- Sketi za rangi ya bluu bahari (light blue) ziwe mbili (2) zenye linda box, mkanda wa sketi uwe na upana wa nchi 1 na nusu mpaka nchi 2. Sketi ziwe ndefu kama max na zivuke magoti kuanzia nchi 6.
- Mashati meupe mawili (2) yenye mikono mifupi na mfuko mmoja upande wa kushoto kifuani.
- Viatu vyeusi vya ngozi viwe na visigino vifupi na visivyo na mapambo.
- Soksi nyeupe za kawaida jozi mbili (2)
- Tai mbili (2) rangi ya bluu bahari (light blue)

NB: (i) Rangi ya Hijab ifanane na sare ya shule.

(ii) Sweta rangi ya bluu itavaliwa wakati wa baridi (koti au jaketi haviruhusiwi)

2. SARE ZA MICHEZO

- (i) Traka suti (Truck Suit) rangi ya daki bluu (dark blue)
- (ii) Raba nyeusi kwa wavulana na raba nyeupe kwa wasichana kwa ajili ya michezo.

3. VIFAA VYA TAALUMA.

- (i) Madaftari makubwa kumi na moja.
- (ii) Kalamu za wino za kutosha, kalamu za risasi (pencil) za kutosha na mfuto.
- (iii) Bofa (Mathematical set) na vifaa vyake vyote,
- (iv) Kamusi (Oxford Dictionary ENGLISH - ENGLISH) kwa ajili ya mwongozo wa kujifunza kiingereza.
- (v) Mfuko mzuri wa kutosha (School bag) kwa ajili ya kubebea madaftari na vifaa vingine vya shule. **Mfuko usiwe wa karatasi au Rambo.**
- (vi) Kitabu cha matokeo.

MAHITAJI MENGINE YA SHULE

- (i) Ndoo ya lita kumi (10Lts) kwa wasichana.
- (ii) Jembe moja kwa wavulana.

4. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE.

A. HESHIMA.

- Unatakiwa kusimama na kumsalimia mwalimu na mtu yeyote anayekuzidi umri anapopita, anapoingia darasani au kwenye ukumbi wa mikutanno.
- Hauruhusiwi kutumia lugha mbaya wakati wowote kati yako na wanafunzi wengine, walimu wako na watu wengine.
- Unapaswa kuheshimu wafanyakazi wote wa Shule kama walezi wako.
- Kushirikiana na kusaidiana ni jambo la muhimu kwa kila mwanafunzi.
- Unatakiwa kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote.
- Hauruhusiwi kabisa kufanya yafuatayo:-
 - i. Kuvuta sigara.
 - ii. Kufuga kucha, ndevu, kuwa na nywele zisizowekwa katika hali ya usafi.
 - iii. Kuvaa mavazi yasiyo na heshima.
 - iv. Kugombana au kupigana.
 - v. Unatakiwa kuitika mara moja na kukimbilia wito.

- vi. Kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, nembo ya Taifa, wimbo wa Taifa na fedha ya Taifa.
- vii. Unatakiwa kuwa mfano mzuri wa sheria na tabia njema mahali popote utakapokuwa.
- viii. Unapaswa kutunza mazingira ya Shule katika hali ya usafi ikiwa ni pamoja na kushiriki kupanda na kuhifadhi miti iliyopandwa.

B. MAHUDHURIO

- (i) Ni lazima mwanafunzi kuhudhuria Shule kwa muda wote wa masomo.
- (ii) Unatakiwa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa.
- (iii) Unatakiwa kuhudhuria na kushiriki kazi zote za mikono.
- (iv) Unatakiwa kuhudhuria mikutano ya Shule kama baraza la Shule, ukaguzi, usafi, kupandisha bendera ya Taifa n.k

C. KUWAHI

- (i) Unatakiwa kuthamini muda (muda ni mali)
- (ii) Unatakiwa kuwahi katika shughuli zote za Shule kama ilivyopangwa katika ratiba ya kila siku.
- (iii) Unatakiwa kuwahi unaposikia wito wa dharura.
- (iv) Unatakiwa kufika Shuleni kwa tarehe zilizopangwa.

D. UVAAJI WA SARE

Kutakuwa na sare inayojulikana kwa wanafunzi na jumuiya nzima. Sare inayokubalika na heshima kitaifa. Sare hii itavaliwa wakati wote wa:

- (i) Masomo darasani.
- (ii) Wanafunzi wanapotoka nje ya Shule kwa shughuli ya Shule.
- (iii) Mhadhara wa Shule (School Baraza)
- (iv) Wanafunzi wanapokwenda hospitalini.
- (v) Utavaa nguo za michezo na kuzitumia wakati wa michezo tu.
- (vi) Huruhusiwi kuvaa kofia, viatu vya ghorofa (high heels) na mapambo mengine.
- (vii) Sare za Shule zinatakiwa kuwa safi wakati wote.
- (viii) Unatakiwa kuwa na kitambulisho cha Shule unaposafiri nje ya Shule au likizo.

E. MIPAKA YA SHULE

- (i) Huruhusiwi kutoka nje ya mipaka ya Shule bila ruhusa maalumu.
- (ii) Huruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalumu kwa mwalimu husika; chumba cha walimu, ofisi za Shule, maabara, na nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu.
- (iii) Huruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo; vilabu vya pombe, nyumba za starehe na majumba ya kufikia wageni.

F. RATIBA YA SHULE.

Wanafunzi wote wanatakiwa kufika Shuleni siku zote za masomo saa 1:00 asubuhi na kuondoka saa 9:00 alasiri. Katika ratiba ya Shule kuna muda wa kusafisha mazingira, michezo, shughuli za elimu ya kujitegemea (EK), muda wa mafunzo rekebishi na mambo mengine mengi yakupasayo kufanya kama mwanafunzi.

MASOMO YANAYOFUNDISHWA NI:-

- Hisabati (Basic Mathematics)
- Kiswahili
- Kiingereza (English)
- Jiongrafia (Geography)
- Uraia (Civics)
- Kemia (Chemistry)
- Elimu ya viumbe (Biology)
- Fizikia (Physics)
- Historia (History)

Mbali na masomo hayo darasani, pia kuna vipindi vya kongamano (debate), vilabu vya masomo (subject club), vilabu vya mahusiano na jinsia (FEMA, MSICHANA PAZA SAUTI), Haki za Binadamu (Human Rights), TAKUKURU na Mazingira.

NB: Shughuli nyingine zinaweza kufanyika baada ya muda wa vipindi wa masomo.

5. MAKOSA MAKUBWA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE MARA MOJA.

- (i) Wizi wa aina yoyote ile.
- (ii) Kuo au kuolewa.
- (iii) Matusi kwa viongozi na kwa watu wanaokuzidi umri na waliochini yako.
- (iv) Ulevi wa pombe, bangi na madawa ya kulevywa.
- (v) Uasherati.
- (vi) Magonjwa ya zinaa.
- (vii) Ugomvi nje na ndani ya Shule.
- (viii) Kupata/kusababisha/kutoa mimba.
- (ix) Kosa la jinai lililothibitishwa na mahakama.
- (x) Kuharibu au kuchana picha za viongozi au bendera ya Taifa.
- (xi) Kukataa adhabu ya mwalimu au kiranja.
- (xii) Utoro wa aina yoyote ile.

MASHARTI MENGINE:

Fomu zifuatazo zijazwe na wahusika:

- (A) Taarifa binafsi ya mwanafunzi, mzazi/mlezi.
- (B) Kukubali nafasi na maelekezo unayopewa.
- (C) Kukubali Sheria za Shule.
- (D) Ahadi ya mwanafunzi kutofanya migomo shuleni.
- (E) Tamko la mzazi/mlezi kutekeleza wajibu.
- (F) Kupima afya yako.

**MAKISO KASWAHILI ANJERO
MKUU WA SHULE**

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI)

HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSEGA



Simu: 0752-909538

Email-malilisecondary2@gamil.com

Kumb. Na. MSS/JFI/2021/___

SHULE YA SEKONDARI MALILI
S.L.P 177
MAGU

.....

FOMU YA TAARIFA YA MWANAFUNZI, MZAZI/MLEZI, KUKUBALI NAFASI NA MAELEKEZO ULIOPEWA, SHERIA ZA SHULE, AHADI YA MWANAFUNZI YA KUTOFANYA MIGOMO SHULENI NA TAMKO LA MZAZI/MLEZI KUTEKELEZA WAJIBU.

A. TAARIFA BINAFSI YA MWANAFUNZI.

- (i) JINA LA MWANAFUNZI
- (ii) TAREHE YA KUZALIWA
- (iii) MAHALI ALIPOZALIWA MJI/MTAA/KITONGOJI
- KIJIJI/MTAA KATA WILAYA
- MKOA
- (iv) MAHALI ANAPOISHI (MJI/MTAA/KITONGOJI)
- KATA
- (v) JINA LA BABAJINA LA MAMA
- (vi) URAIA MTANZANIA/SIYO MTANZANIA
- (vii) DINI/DHEHEBU
- (viii) SHULE ALIYOTOKA NAMBA YA MTHANI

B. TAARIFA BINAFSI YA MZAZI/MLEZI

- (i) JINA LA MZAZI/MLEZI
- (ii) KAZI YA MZAZI/MLEZI
- (iii) ANUANI YA MZAZI/MLEZI
- (iv) NAMBA YA SIMU YA MZAZI/MLEZI

C. KUKUBALI NAFASI NA MAELEKEZO ULIOPEWA.

Mimi kidato cha Mwaka
nimesoma na kuelewa maelekezo yote niliyopewa kwahiyo nakubali kuipokea/sikubali kuipokea
nafasi niliyopewa. Nadhibitisha kwamba nimepokea maelekezo au maagizo bila kulazimishwa na
ninaahidi kuzingatia.

Sahihi..... tarehe

D. KUKUBALI SHERIA ZA SHULE.

Mimi Kidato cha Mwaka
Nimesoma na kuzielewa sheria za Shule na ninaahidi kwamba nitazizingatia na kutii sheria,
masharti na maelekezo mengine nitakayopewa na walimu Shuleni.
Sahihi..... tarehe

E. AHADI YA MWANAFUNZI KUTOFANYA MIGOMO SHULENI

Mimi ninaahidi kutoshiriki migomo, wala kuvunja
amani Shuleni. Pia ninaahidi kikamilifu kufuata sheria na taratibu za Shule na nitahudhuria Shuleni
kila siku hadi nimalize elimu yangu ya Sekondari.
Sahihi ya mwanafunzi tarehe

F. TAMKO LA MZAZI/MLEZI KUTEKELEZA WAJIBU.

Mimi..... mzazi/mlezi wa mwanafunzi
..... ninaahidi kutekeleza wajibu kikamilifu kwa kuhakikisha kuwa
mwanafunzi huyu anapata mahitaji yake na anahudhuria Shule kila siku hadi amalize elimu yake
na kwamba nitatekeleza yale yote nitakayoagizwa na Shule kwa wakati bila kuchelewa. Endapo
sitotekeleza haya nitakuwa tayari kuchukuliwa hatua za kisheria kwa kukwamisha masomo ya
mwanafunzi huyu.
Sahihi ya mzazi/mlezi Tarehe

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATIONS.

To the medical officer in a Government Hospital/Health Center

PART A:

Full Name
Age **Height (cm)** **Sex** **Weight**
Nationality
Home Address

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for joining secondary school. The examination should include the following categories (I – III) each category or sub category of which, will render the applicant ineligible in each of a defect. Pregnancy (plano test), category IV will render a girl student ineligible.

I

- (a) Eye – sight
- (b) Hearing
- (c) Speech
- (d) Venereal disease (HIV)
- (e) Leprosy and T.B Disease
- (f) Epilepsy
- (g) Spleen
- (h) Chest/abdomen
- (i) Blood Coat (Red and White)
- (j) Urinalysis

II. Neuroses

III. Additional information eg. Physical defects or impairment, infections, chronic or family/heritable disease (eg. Sickle cell) inability to eat certain food etc.
.....
.....
.....

IV. Pregnancy

PART B. MEDICAL CERTIFICATE

(To be complete by a Government medical officer)

I have examined the above named school child and consider that he/she is physical and mentally fit/unfit time secondary education course.

Designation
Station
Name **signature**
Date